Chi phí quảng cáo trên Google, Facebook có được tính vào chi phí của doanh nghiệp không?

Vấn đề: Chi phí quảng cáo trên Google, Facebook có được tính vào chi phí của doanh nghiệp không? Nếu có thì Hồ sơ gồm những gì?

Chi phí quảng cáo google facebook

http://www.expertis.vn

 

Trong hoạt động kinh doanh, việc đầu tư chi phí cho quảng cáo Google, Facebook trở thành khoản chi phí thường xuyên của nhiều doanh nghiệp. Tuy nhiên, Google và Facebook chỉ chấp nhận thanh toán qua 2 loại thẻ là Visa/Mastercard và không xuất hóa đơn GTGT cho người dùng.

Vậy, các khoản chi phí này có được tính vào chi phí hợp lý không? Hồ sơ gồm những gì?

Chi phí quảng cáo Google, Facebook là chi phí được trừ

Theo Thông tư 78/2014/TT-BTC tại Điều 6, Khoản 1 quy định về các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế như sau:

“1.Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.”

Theo quy định trên, chi phí quảng cáo nhằm bán được hàng hoá dịch vụ của công ty, nên đây là chi phí phục vụ hoạt động kinh doanh và là chi phí được trừ.

Nhưng để khoản chi trên được tính vào chi phí được trừ, doanh nghiệp cần phải có những chứng từ gì?

Chi phí quảng cáo Google, Facebook để tính vào chi phí hợp lý thì cần những hồ sơ sau:

–  Quy chế của đơn vị về việc mua các dịch vụ qua mạng, trong đó có quảng cáo phù hợp với các Luật của Việt Nam

–  Đề xuất bằng văn bản của bộ phận kinh doanh cần quảng cáo với cấp trên, kèm theo bản in các điều khoản mà nhà mạng/trang quảng cáo đó đưa ra (giá cả, phương thức quảng cáo, cách trả

–  Chứng từ chứng minh rằng yêu cầu quảng cáo của doanh nghiệp đã được thực hiện

–  Chứng từ thanh toán từ thẻ tín dụng của cá nhân cho Google, Facebook; và chứng từ thanh toán từ tài khoản công ty sang thẻ tín dụng cá nhận như: Sao kê ngân hàng kèm uỷ nhiệm chi, séc,… của doanh nghiệp chứng minh việc doanh nghiệp thanh toán tiền trả cho trang quảng cáo

–  Tờ khai và chứng từ nộp thay thuế nhà thầu trước khi thanh toán cho Facebook, Google theo quy định.

 

Tham khảo thêm tại công văn số: 5681/CT-TTHT ngày 17/02/2017; Công văn số: 1550/TCT-CS ngày 24/04/2018



Leave a Reply